Nau'in6061 aluminumyana daga cikin 6xxx aluminum gami, wanda ya ƙunshi waɗancan gauraye waɗanda ke amfani da magnesium da silicon a matsayin abubuwan haɗakarwa na farko. Lamba na biyu yana nuna matakin sarrafa ƙazanta ga tushen aluminium. Lokacin da wannan lambobi na biyu ya zama "0", yana nuna cewa mafi yawan kayan haɗin gwiwar aluminum ce ta kasuwanci wanda ke ɗauke da matakan ƙazanta na yanzu, kuma ba a buƙatar kulawa ta musamman don ƙarfafa sarrafawa. Lambobin na uku da na huɗu kawai masu ƙira ne don ƙayyadaddun allo guda ɗaya (lura cewa ba haka lamarin yake ba tare da allunan aluminum 1xxx). Nau'in nau'in 6061 aluminum shine 97.9% Al, 0.6% Si, 1.0% Mg, 0.2% Cr, da 0.28% Cu. Girman 6061 aluminum gami shine 2.7 g / cm3. 6061 aluminum gami yana da zafi da za a iya magance shi, sauƙin kafa, mai iya walda, kuma yana da kyau a jure lalata.
Kayayyakin Injini
The inji Properties na 6061 aluminum gami bambanta dangane da yadda zafi bi da, ko sanya karfi ta amfani da tempering tsari. Modual ɗinsa na elasticity shine 68.9 GPa (10,000 ksi) kuma juzu'insa shine 26 GPa (3770 ksi). Wadannan dabi'u suna auna taurin gami, ko juriya ga nakasu, ana iya samun su a cikin Tebur na 1. Gabaɗaya, wannan gami yana da sauƙin haɗawa ta hanyar walda kuma cikin sauri ya zama nakasu zuwa mafi yawan sifofin da ake so, yana mai da shi kayan masana'anta iri-iri.
Abubuwa biyu masu mahimmanci lokacin la'akari da kaddarorin inji sune ƙarfin samar da ƙarfi da ƙarfi na ƙarshe. Ƙarfin yawan amfanin ƙasa yana kwatanta matsakaicin adadin damuwa da ake buƙata don lalata sashin a cikin tsarin ɗaukar nauyi da aka bayar (tashin hankali, matsawa, karkatarwa, da sauransu). Ƙarfi na ƙarshe, a gefe guda, yana kwatanta matsakaicin adadin damuwa da wani abu zai iya jurewa kafin ya karye (ya sha filastik, ko nakasar dindindin). 6061 aluminum gami yana da yawan amfanin ƙasa mai ƙarfi na 276 MPa (40000 psi), da ƙarfin ƙarfi na ƙarshe na 310 MPa (45000 psi). An taƙaita waɗannan ƙimar a cikin Tebur 1.
Ƙarfin ƙarfi shine ƙarfin abu don tsayayya da tsagewar da dakarun adawa suke yi tare da jirgin sama, kamar yadda almakashi ke yanke ta takarda. Wannan ƙimar tana da amfani a aikace-aikacen torsional (shafts, sanduna da dai sauransu), inda murɗawa na iya haifar da irin wannan damuwa na shear akan abu. Ƙarfin ƙarfi na 6061 aluminum gami shine 207 MPa (30000 psi), kuma an taƙaita waɗannan ƙimar a cikin Tebur 1.
Ƙarfin gajiya shine ƙarfin abu don tsayayya da karyewa a ƙarƙashin ɗorawa na cyclical, inda aka sake sanya ƙaramin kaya akan kayan akan lokaci. Wannan ƙimar tana da amfani ga aikace-aikace inda ɓangaren ke ƙarƙashin sake zagayowar zazzagewa kamar gaturun abin hawa ko pistons. Ƙarfin gajiya na 6061 aluminum gami shine 96.5 Mpa (14000 psi). An taƙaita waɗannan ƙimar a cikin Tebur 1.
Table 1: Takaitacciyar kaddarorin inji don 6061 aluminum gami.
Kayayyakin Injini | Ma'auni | Turanci |
Ƙarfin Ƙarfin Ƙarfi | 310 MPa | 45000 psi |
Ƙarfin Ƙarfin Ƙarfafawa | 276 MPa | 40000 psi |
Ƙarfin Shear | 207 MPa | 30000 psi |
Ƙarfin Gaji | 96.5 MPa | 14000 psi |
Modulus na Elasticity | 68.9 GPA | 10000 ksi |
Modulus Shear | 26 gpa | 3770 ku |
Juriya na Lalata
Lokacin da aka fallasa shi zuwa iska ko ruwa, 6061 aluminum alloy yana samar da wani Layer na oxide wanda ya sa shi ba ya aiki tare da abubuwan da ke lalatawa ga ƙananan ƙarfe. Adadin juriya na lalata ya dogara da yanayin yanayi / ruwa; duk da haka, a ƙarƙashin yanayin yanayin yanayi, illar lalata gabaɗaya ba ta da kyau a cikin iska/ruwa. Yana da mahimmanci a lura cewa saboda abun ciki na jan karfe na 6061, yana da ɗan ƙarancin juriya ga lalata fiye da sauran nau'ikan gami (kamar5052 aluminum gami, wanda bai ƙunshi tagulla ba). 6061 yana da kyau musamman a jure lalata daga tattarawar nitric acid da ammonia da ammonium hydroxide.
Aikace-aikace na Nau'in 6061 Aluminum
Nau'in 6061 aluminum yana ɗaya daga cikin abubuwan da aka fi amfani da su na aluminum. Ƙarfin walda da ƙarfinsa ya sa ya dace da aikace-aikace na gaba ɗaya. Babban ƙarfinsa da juriya na lamuni nau'in 6061 gami yana da amfani musamman a cikin aikace-aikacen gine-gine, tsari, da abin hawa. Jerin amfaninsa ya ƙare, amma wasu manyan aikace-aikacen 6061 aluminum gami sun haɗa da:
Lokacin aikawa: Yuli-05-2021